Hưởng trợ cấp theo mức độ tai nạn

Tin mới

23/06/2013 21:10

Tôi làm việc tại một công ty ở KCX Tân Thuận (TP HCM). Tháng 3-2013, tôi bị tai nạn lao động, tỉ lệ thương tật 7%. Tôi được hưởng các chế độ nào? Thủ tục ra sao?.


Ngăn ngừa tai nạn lao động và bảo đảm quyền lợi cho người tham gia BHXH là việc quan trọng. Ảnh minh họa

- Ông Cao Văn Sang, trả lời: Điều 42 Luật BHXH quy định, người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5%-30% thì được hưởng trợ cấp một lần. Mức trợ cấp như sau: Suy giảm 5% thì được hưởng 5 tháng lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 tháng lương tối thiểu chung. Ngoài ra, người lao động còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng BHXH với mức từ 1 năm trở xuống được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH được tính thêm 0,3 tháng tiền lương, tiền công đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

Thủ tục gồm biên bản tai nạn lao động, giấy đề nghị của đơn vị, biên bản giám định y khoa, các hồ sơ về y tế.

Nguyễn Hoàng (quận 1, TP HCM)
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 
Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất