Làm việc 12 giờ/ngày có vi phạm?

Tin mới

01/10/2012 18:22

(NLĐO) – Doanh nghiệp tôi đang công tác buộc người lao động làm việc 12 giờ/ngày và một tuần chỉ làm 4 ngày. Doanh nghiệp làm như vậy có đúng quy định pháp luật? Thanh Nguyen-T (thanhnt09@gmail.com)

Ảnh minh họa
 
Luật sư Cao Thế Luận, Công ty Luật Phạm Nghiêm, trả lời:
 
Điều 68 Bộ Luật Lao động hiện hành quy định: "Thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết…”.

Theo quy định trên, doanh nghiệp bạn đang công tác đã sắp xếp thời gian làm việc 12 giờ một ngày và chỉ làm việc 4 ngày trong một tuần thì vẫn bảo đảm quy định thời giờ làm việc không quá 48 giờ một tuần.
 
Do đó, doanh nghiệp đã thực hiện không trái quy định pháp luật.
 

Bạn đọc có thể gửi câu hỏi thắc mắc về pháp luật lao động theo địa chỉ: Chuyên mục “Tư vấn pháp luật lao động”, 123 Võ Văn Tần, quận 3- TPHCM hoặc e-mail:phapluatlaodong@nld.com.vn

T.Hoàng ghi
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 
Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất