Cách tính số ngày phép

Thứ Năm, 08:54  06/01/2011

(NLĐO)- Theo quy định, người lao động có 1 năm làm việc thì được nghỉ 12 ngày phép. Giả sử, HĐLĐ có thời hạn 2 năm, hết hạn vào ngày 30-6-2011 thì tôi có bao nhiêu ngày phép cho năm 2011? (Trần Hùng - quận 5, TPHCM)


Người lao động được nghỉ 12 ngày phép mỗi năm. Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Luật gia Lê Trúc Phương, Hội Luật gia TPHCM, trả lời:
 
Khoản 2 Điều 77 của Bộ luật Lao động quy định: "Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc". 
 
Theo thông tin của bạn thì có thể tính ra được bạn bắt đầu làm việc từ 30-6-2009. Như vậy, nếu hợp đồng chấm dứt đúng thời hạn thì trong năm 2009 bạn có 6 ngày nghỉ; năm 2010, bạn có 12 ngày nghỉ; năm 2011, bạn có 6 ngày nghỉ.

Bạn đọc có thể gửi câu hỏi thắc mắc về pháp luật lao động theo địa chỉ: Chuyên mục “Tư vấn pháp luật lao động”, 14 Cách Mạng Tháng Tám Q.1 TPHCM hoặc e-mail: phapluatlaodong@nld.com.vn, congdoan@nld.com.vn.



[Quay lại]