Thời gian đóng BHXH không đủ hưởng lương hưu thì được trợ cấp thôi việc

Thứ Bảy, 14:44  08/01/2011

(NLĐO)- Khi người lao động (NLĐ) hết tuổi lao động (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi) nhưng thời gian tham gia BHXH không đủ để hưởng trợ cấp hưu trí hàng tháng thì người sử dụng lao động có phải trả trợ cấp thôi việc không? Tran Le Ha (trnleha@yahoo.com)

Được trợ cấp thôi việc khi không đủ điều kiện hưởng trợ cấp hưu trí. Ảnh minh họa. Nguồn: baohiemxahoi.gov.vn
 
Luật gia Lê Trúc Phương, Hội Luật gia TPHCM, trả lời:
 
Điểm b khoản 2 mục III Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐ-TB-XH hướng dẫn về các trường hợp không được trợ cấp thôi việc gồm có: NLĐ bị sa thải theo điểm a và điểm b, khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động; NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ mà vi phạm về lý do chấm dứt hoặc thời hạn báo trước; NLĐ nghỉ việc để hưởng chế độ hưu trí hàng tháng; NLĐ chấm dứt HĐLĐ đã được hưởng trợ cấp mất việc làm.
 
Như vậy, trường hợp NLĐ nghỉ hưu nhưng không được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng thì vẫn được trợ cấp thôi việc.
 

Bạn đọc có thể gửi câu hỏi thắc mắc về pháp luật lao động theo địa chỉ: Chuyên mục “Tư vấn pháp luật lao động”, 14 Cách Mạng Tháng Tám Q.1 TPHCM hoặc e-mail: phapluatlaodong@nld.com.vn, congdoan@nld.com.vn.

[Quay lại]
Người lao động TV
Thăm dò ý kiến
Bạn có đồng ý chiếu phim 18 + trên sóng VTV2 không?
  •  1 - Có
  •  2 - Không
vote result