Bé trai 3 tuổi tử vong sau khi cấp cứu tại bệnh viện

Tin mới

09/04/2015 15:55

(NLĐO) - Sau hơn 20 phút cấp cứu tại Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh), bé trai 3 tuổi tử vong. Người nhà cho rằng do bác sĩ tiêm nhầm thuốc, còn phía bệnh viện lại khẳng định kíp trực đã thực hiện đúng phác đồ điều trị…

 

Chị Trần Thị Hồng khóc ngất khi kể về cái chết của con

Chị Trần Thị Hồng khóc ngất khi kể về cái chết của con

Sáng 9-4, chúng tôi có mặt tại gia đình chị Trần Thị Hồng (38 tuổi), mẹ bé Đặng Đình Quảng (3 tuổi) ngụ xóm 10, xã Hồng Lộc, huyện Lộc Hà (tỉnh Hà Tĩnh).

Chị Hồng chia sẻ trong nước mắt: “Cháu bị sốt ba ngày nay, không ho, không sổ mũi. Tôi cho cháu uống thuốc hạ sốt (Hapacol) vẫn chưa khỏi nên tối qua (ngày 8-4) đã đưa cháu xuống bệnh viện”.

Chị Hồng cho biết tại bệnh viện, chị thấy bác sĩ tiêm 4 mũi thuốc vào cả hai tay, hai chân con. Vài phút sau, cháu sùi bọt mép, tím tái rồi tử vong.

Bà Nguyễn Thị Xanh – bác ruột cháu Quảng, người cùng chị Hồng đưa cháu bé lên bệnh viện – khẳng định: “Trước khi đến bệnh viện, cháu còn uống 1 hộp sữa, dọc đường xe xóc cháu biết than đau. Tuy nhiên, sau khi được bác sĩ tiêm mấy mũi thuốc, cháu sùi bọt mép, người tím tái”.

Đến 2 giờ ngày 9-4, gia đình đã đưa cháu Quảng về nhà và tổ chức an táng ngay sau đó.

Trả lời về trường hợp tử vong của cháu Quảng, bác sĩ Võ Viết Quang - Giám đốc Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà – cho biết khoảng 21 giờ ngày 8-4, kíp trực gồm có bác sĩ Trần Hậu Đức (trực lãnh đạo), bác sĩ Võ Quốc Khánh (trực cấp cứu) cùng hai điều dưỡng có tiếp nhận cháu Đặng Đình Quảng trong tình trạng li bì, tím tái toàn thân, các cơ hô hấp bị co rút. Sau khi thăm khám, các bác sĩ chẩn đoán cháu bị viêm phổi nặng, suy hô hấp.

 

Rất đông người dân đến chia sẻ, động viên gia đình

Rất đông người dân đến chia sẻ, động viên gia đình

Ông Quang cũng khẳng định bệnh viện đã tiến hành xử lý đúng phác đồ điều trị ngừng tuần hoàn bao gồm: Cho thở ôxy, thuốc khí dung (thuốc giãn phế quản và corticoid dùng để chống viêm mạch nhằm giãn phế quản cho dễ thở; tiêm 1 ống kháng sinh Gentamixin 40 mlg vào tĩnh mạch và bắp tay; tiêm thử phản ứng với Cefotacin). 10 phút sau, bệnh nhi có hiện tượng ngừng thở, nhịp tim đập rời rạc. Các bác sĩ đã tiến hành bóp bóng, ép tim ngoài lồng ngực nhưng 15 phút sau, cháu Quảng tử vong.

“Bệnh viện đã đón tiếp bệnh nhân một cách kịp thời và chẩn đoán, điều trị theo đúng phác đồ. Tuy nhiên, do bệnh cháu quá nặng và người nhà chuyển lên muộn nên cháu đã tử vong” - ông Quang cho biết thêm

Trao đổi về việc người nhà phản ánh bệnh nhi có hiện tượng sùi bọp mép sau tiêm, ông Quang cho hay “đây chỉ là khẳng định của người nhà chứ hoàn toàn không có sự việc trên”.

 

Thuốc hạ sốt chị Hồng cho cháu Quảng uống ở nhà

Thuốc hạ sốt chị Hồng cho cháu Quảng uống ở nhà

 

Sau khi xảy ra vụ việc, Bệnh viện Đa khoa huyện Lộc Hà đã mời công an huyện sang làm việc. Hiện công an huyện Lộc Hà đã niêm phong số thuốc điều trị cháu Quảng tại bệnh viện để phục vụ điều tra.

Tin-ảnh: Tâm Đan