“Bổ ngửa” vì uống thuốc bổ nhái Viagra

Tin mới

28/11/2012 14:46

(NLĐO) - Bệnh viện Quân đôi Nhân dân Giải phóng 411 ở Trung Quốc cho biết hôm 26- 11 một ông cụ 73 tuổi đã hôn mê sau khi uống viên thuốc bổ được quảng cáo là có thành phần nhân sâm và đông trùng hạ thảo nhưng thực tế lại chứa những thành phần giống Viagra.

Người bệnh không nên tự ý mua thuốc không rõ nguồn gốc. Ảnh: Thefix.com
 
Trở về từ cõi chết, ông cụ họ Zhang (73 tuổi) ở thành phố Thượng Hải - cho biết khoảng 1 tuần trước có một phụ nữ tới nhà cụ ở quận Hongkou để tiếp thị loại thuốc này. Theo lời bà ta, thuốc làm từ nhân sâm và đông trùng hạ thảo - dược liệu quý giúp tăng cường hệ miễn dịch và sức khỏe tim mạch. Cụ Zhang đồng ý mua 4 vỉ "thuốc bổ" với giá 350 tệ (gần 1,2 triệu đồng).

Tuy nhiên, sau khi dùng thuốc, cụ Zhang đã bị ngất xỉu. Gia đình lập tức đưa cụ đến bệnh viện cấp cứu. Tại đây, các bác sĩ phát hiện rằng loại thuốc cụ uống không hề chứa nhân sâm hay đông trùng hạ thảo như quảng cáo mà là bột tinh thể và sildenafil – 2 thành phần chính của thuốc rối loạn cương dương Viagra.

Bác sĩ Bai Yingtang cho biết cụ Zhang bị sốc thuốc nghiêm trọng do thành phần sildenafil trong thuốc ảnh hưởng đến tim và huyết áp, đặc biệt chống chỉ định với những người bị bệnh tim. Bác sĩ cho hay: "Nếu không được cấp cứu kịp thời, bệnh nhân có thể tử vong. Hiện cụ Zhang đã hồi phục và sức khỏe đã khá ổn định".

Gia đình cụ Zhang đã tìm lại 4 vỉ thuốc bổ nhưng không hề thấy tên hay địa chỉ liên hệ của nhà sản xuất. Số điện thoại do người phụ nữ bán thuốc cung cấp cũng không thể liên lạc được.

Sau vụ việc, Cục quản lý thuốc và thực phẩm (FDA) Thượng Hải cho biết sẽ tăng cường giám sát, quản lý của mình. Ông Du Bing – một quan chức của FDA khuyến cáo người tiêu dùng, nhất là các người cao tuổi, không tự ý mua các loại thuốc bổ không rõ nguồn gốc. Tốt nhất nên sử dụng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.
 
H. Trang (Theo China)
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 
Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất