Một cô giáo chết sau khi tiêm thuốc cản quang

Tin mới

03/10/2017 19:59

(NLĐO) - Chiều 3-10, Bệnh viện K đã thông tin chính thức về sự việc 1 cô giáo (quê Nghệ An) tử vong sau khi tiêm thuốc cản quang tại Bệnh viện K Cơ sở Tân Triều.

Theo đó, ngày 28-9, bệnh nhân Trần Thị L.( 45 tuổi, quê Quỳnh Lưu, Nghệ An) đến Bệnh viện K khám và chẩn đoán theo dõi ung thư cổ tử cung tái phát. Sáng 29-9, bệnh nhân được tiêm thuốc cản quang Ultravist 80ml và theo dõi.

Một cô giáo chết sau khi tiêm thuốc cản quang - Ảnh 1.

Trước khi chụp CT, bệnh nhân được tiêm thuốc cản quang Ảnh minh họa

Sau đó, bệnh nhân đột ngột xuất hiện tức ngực, da đỏ, xung huyết, phù nề, khó thở, nhịp thở 26 lần/phút, huyết áp 80/60 mmHg... Chẩn đoán sốc phản vệ do thuốc cản quang/ Ung thư cổ tử cung đã phẫu thuật. Bệnh nhân được xử trí tại chỗ và vận chuyển sang Khoa Hồi sức cấp cứu.

Sau 5 giờ cấp cứu, bệnh nhân tỉnh, da đỡ đỏ, xung huyết, còn tức ngực. Đột ngột vào 8 giờ ngày 30-9, bệnh nhân xuất hiện khó thở nhiều, ho khạc đờm bọt hồng, tim nhanh. Các bác sĩ đã cấp cứu hô hấp nhưng bệnh nhân tử vong lúc 9 giờ 30 phút cùng ngày.

Hiện Bệnh viện đã thành lập Hội đồng chuyên môn để kiểm thảo tử vong, rà soát các quy trình chuyên môn và thực hiện công tác pháp y để xác định nguyên nhân tử vong.

Vào tháng 5-2017, bệnh nhân Trần Thị L. mắc bệnh ung thư cổ tử cung đã được phẫu thuật cắt tử cung toàn bộ và phần phụ tại Bệnh viện Ung bướu Nghệ An. Ngày 21-9, Bệnh viện Ung bướu Nghệ An chuyển tuyến đến Bệnh viện K với triệu chứng đau hạ vị kèm ra máu âm đạo bất thường, nghi tái phát, cần khám và xạ trị.

D.Thu
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất