Suýt mất tay vì lạm dụng thuốc tiêm khớp

Tin mới

16/12/2012 21:16

PGS-TS Ngô Văn Toàn, Trưởng Khoa Chấn thương chỉnh hình Bệnh viện (BV) Việt Đức, cho biết vừa cứu một bệnh nhân suýt mất bàn tay do tiêm thuốc vào tay để chữa khớp.

Bệnh nhân là bà Lò Thị B., 61 tuổi, ở Lai Châu, vào điều trị tại BV Việt Đức trong tình trạng bàn tay phải sưng phù, tím đen, các ngón tay mất cảm giác, không cử động được. Khoảng 1 tháng trước nhập viện, bệnh nhân bị đau khớp cổ tay phải và khớp khuỷu tay trái nên đã tìm đến một bác sĩ về hưu và được tiêm 2 loại thuốc là Hydrocortison và Lidocain.
 
Ngay sau khi tiêm thuốc, cánh tay bà B. đau dữ dội và tiếp tục được bác sĩ này tiêm thêm 4 mũi giảm đau. Tại BV Việt Đức, bệnh nhân được chẩn đoán bị tắc mạch máu do thuốc tiêm khiến các ngón tay bị nhiễm trùng hoại tử. Sau 1 tuần điều trị, bàn tay đã bớt sưng nề, các mảng da tím đen thu hẹp, có dấu hiệu sống lại nhưng nguy cơ phải cắt bỏ một số đốt ngón tay vẫn rất cao.
D.Thu
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 
Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất