Bốc thăm vòng loại Euro 2016

Anh ngán ngẩm đối đầu Thụy Sĩ, Bồ Đào Nha chạm trán Serbia

Tin mới

23/02/2014 20:10

(NLĐO) – Chiều 23-2, tại Trung tâm Hội nghị Acropolis (Nice, Pháp), UEFA đã tiến hành bốc thăm chia bảng cho vòng loại EURO 2016. Nhiều tiếng thở phào sau nghi thức bốc thăm kéo dài đúng 60 phút dưới sự điều hành của Tổng thư ký UEFA Gianni Infantino.

Đúng 18g, Tổng thư ký Infantino chào mừng đại diện các đội tuyển đến tham dự lễ bốc thăm và giới thiệu lịch thi đấu mới có tên gọi “Tuần lễ bóng đá”, theo đó, người hâm mộ sẽ có cơ hội tháp tùng ủng hộ các trận đấu của đội tuyển quốc gia ở vòng loại EURO 2016 trải dài từ thứ Năm tuần này đến thứ Ba tuần sau đó. Với 33% số trận (so với chỉ 12% cách đây bốn năm) diễn ra vào các tối thứ Bảy và Chủ nhật, UEFA hy vọng người hâm mộ sẽ dành sự quan tâm nhiều hơn cho các đội tuyển, qua đó, thúc đẩy sự phát triển hơn nữa về chất lẫn lượng của Giải vô địch châu Âu, sự kiện hàng đầu diễn ra bốn năm một lần. Ông Infantino cũng gửi lời chúc thành công đến tất cả các đội tuyển nhân sự kiện EURO lần đầu tiên mở rộng vòng chung kết với sự góp mặt của 24 đội.

 

Cựu thủ môn tuyển Pháp Fabian Barthez và chiếc cúp vô địch
Cựu thủ môn tuyển Pháp Fabian Barthez và chiếc cúp vô địch

 

Cùng tham gia điều hành lễ bốc thăm với Tổng thư ký Infantino bên cạnh hai người dẫn chương trình “đặc biệt” Ruud Gullit và Bixente Lizarazu, còn có các nhân vật tên tuổi của bóng đá châu Âu như các cựu thủ môn Pat Jenning, Rinat Dassaev, năm thành viên các đội vô địch châu Âu Ivo Viktor (Tiệp Khắc, 1976), Andreas Köpke (Đức, 1996), Antonis Nikopolidis (Hy Lạp, 2004), Dino Zoff (Ý, 1988) và Peter Schmeichel (Đan Mạch, 1992)…

 

Cựu thủ môn Rinat Dassaev và lá thăm có tên đội tuyển Scotland

Cựu thủ môn Rinat Dassaev và lá thăm có tên đội tuyển Hà Lan

 

UEFA xếp 53 đội tuyển quốc gia vào 6 nhóm, trong đó, tân binh Gibraltar được xếp vào nhóm 6 với tiêu chí không đứng cùng bảng với Tây Ban Nha. Cũng vì lý do chính trị nên UEFA cũng quyết định các đội tuyển Azerbaijan và Armenia không nằm chung bảng đấu. Riêng tuyển Nga và Georgia có thể thi đấu nếu nằm cùng bảng dù có mâu thuẫn về chính trị bất kể năm 2008, hai đột tuyển này đã từ chối thi đấu với nhau.

 

Phân nhóm hạt giống vòng loại EURO 2016 

Nhóm 1: Tây Ban Nha, Đức, Ý, Anh, Hà Lan, Bồ Đào Nha, Hy Lạp, Nga, Bosnia-Herzegovina.

Nhóm 2: Ukraine, Croatia, Thụy Điển, Đan Mạch, Thụy Sĩ, Bỉ, CH Czech, Hungary, CH Ireland.

Nhóm 3: Serbia, Thổ Nhĩ Kỳ, Slovenia, Israel, Na Uy, Slovakia, Romania, Áo, Ba Lan.

Nhóm 4: Montenegro, Armenia, Scotland, Phần Lan, Latvia, Xứ Wales, Bulgaria, Estonia, Belarus.

Nhóm 5: Iceland, Bắc Ireland, Albania, Lithuania, Moldova, Macedonia, Azerbaijan, Georgia, Đảo Sip.

Nhóm 6: Luxembourg, Kazakhstan, Liechtenstein, Đảo Faroe, Malta, Andorra, San Marino, Gibraltar.

 

Việc xác định các đội hạt giống dựa theo hệ số đội tuyển quốc gia của UEFA, căn cứ theo kết quả ở World Cup 2010, EURO 2012 và vòng loại World Cup 2014. Các đội sẽ được bốc thăm chia vào 9 bảng, trong đó sẽ có 8 bảng gồm 6 đội và 1 bảng chỉ có 5 đội.

 

Cựu thủ môn Peter Schmeichel và lá thăm đội tuyển Hà Lan

Cựu thủ môn Peter Schmeichel và lá thăm đội tuyển Scotland

 

Hai đội đứng đầu mỗi bảng sẽ đương nhiên giành vé vượt qua vòng loại. Ngoài ra, đội thứ ba xuất sắc nhất cũng sẽ giành quyền đến vòng chung kết. Trong khi đó, 8 đội xếp thứ ba còn lại sẽ phải đá hai lượt play-off để chọn ra 4 đội giành quyền góp mặt ở EURO 2016. Đội tuyển Pháp dù là chủ nhà nhưng vẫn sẽ tham dự vòng loại với tính chất giao hữu.

 

Anh ngán ngẩm đối đầu Thụy Sĩ, Bồ Đào Nha chạm trán Serbia

 

Kết quả bốc thăm

Bảng A: Hà Lan, Kazakhstan, Iceland, Latvia, Thổ Nhĩ Kỳ, CH Czech

Bảng B:  Bosnia &Herzegovina, Andorra, Sip, Xứ Wales, Israel, Bỉ,

Bảng C: Tây Ban Nha, Luxembourg, Belarus, Slovenia, Macedonia, Ukraine

Bảng D: Đức, Gibraltar, Georgia, Scotland, Ba Lan, Ireland

Bảng E:  Anh, San Marino, Lithuania, Estonia, Slovenia, Thụy Sĩ,

Bảng F: Hy Lạp, Faroe Island, Bắc Ireland, Phần Lan, Romania, Hungary

Bảng G: Nga, Liechtenstein, Moldova, Montenegro, Áo, Thụy Điển

Bảng H: Ý, Malta, Azerbaijan, Bulgaria, Na Uy, Croatia

Bảng I: Bồ Đào Nha, Albania, Armenia, Đan Mạch, Serbia

Đông Linh (theo uefa.com)
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 
Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất