Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?


Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp? - Ảnh 1.

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TPHCM, trả lời: Điều 9 Luật Việc làm quy định NLĐ đang đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện: Chấm dứt HĐLĐ (trừ các trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng); đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ xác định và không xác định thời hạn hoặc đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng. Căn cứ theo quy định trên, trường hợp chị Duyên buộc phải chấm dứt HĐLĐ do bị công ty sa thải, không phải đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật nên vẫn được hưởng BHTN theo quy định.