Có quyền yêu cầu tính lại trợ cấp thôi việc

Tin mới

05/10/2009 16:23

(NLĐO)- Năm 1992 tôi vào làm cho một công ty nhà nước đến năm 2002 thì công ty cổ phần hóa. Tôi làm việc cho đến tháng 5-2009 thì xin nghỉ việc. Công ty áp dụng mức lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc (TCTV) như sau: Giai đoạn DNNN: 210.000 đồng; giai đoạn công ty cổ phần: 540.000 đồng. Công ty tính như vậy có đúng không? Tôi có quyền yêu cầu công ty tính lại tiền TCTV không? (Đức Ngọc - ngocduc_mba@yahoo.com)


Trợ cấp thôi việc phải được tính đúng cho NLĐ. Ảnh minh họa

Luật gia Lê Trúc Phương, Trung tâm WTO trả lời:

Thông tư số 17/2009/TT-BLĐTBXH ngày 26-5-2009 của Bộ LĐ-TB-XH sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22-9-2003 quy định tiền lương làm căn cứ để tính TCTV cho cả hai giai đoạn công ty nhà nước và công ty cổ phần là tiền lương bình quân 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty cổ phần.

Điều 3 của Thông tư số 17/2009/TT-BLĐTBXH nói trên quy định cách tính này có hiệu lực từ ngày 1-1-2009. Do bạn cho biết thì bạn thôi việc trong tháng 5-2009 nên bạn có quyền yêu cầu công ty tính lại tiền TCTV theo quy định của Thông tư này.

Bạn đọc có thể gửi câu hỏi thắc mắc về pháp luật lao động theo địa chỉ: Chuyên mục “Tư vấn pháp luật lao động”, 14 Cách Mạng Tháng Tám Q.1 TPHCM hoặc e-mail: phapluatlaodong@nld.com.vn, congdoan@nld.com.vn.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN MỚI