Có được thanh toán khi đã nghỉ thai sản?

Tin mới

13/09/2017 22:31

Kiều Thị Đông (quận 1, TP HCM) hỏi: "Trong thời gian mang thai, lao động nữ được BHXH thanh toán cho 5 ngày khám thai. Để được thanh toán chế độ này, tôi cần nộp những giấy tờ gì?

Trường hợp vì lý do sức khỏe, tôi xin nghỉ trước khi sinh con 2 tháng và trong thời gian này tôi có đi khám thai thì được hưởng chế độ BHXH không?".

Có được thanh toán khi đã nghỉ thai sản? - Ảnh 1.

Đại diện BHXH TP HCM trả lời: Điều 32 Luật BHXH quy định trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày làm việc, không tính ngày nghỉ hằng tuần, ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết. Hồ sơ hưởng BHXH chế độ khám thai đơn vị nộp theo phiếu giao nhận 601, đính kèm mẫu C70a-HD, chứng từ là mẫu giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính). Thời gian giải quyết là 10 ngày làm việc kể từ khi cơ quan BHXH nhận được hồ sơ. Mặt khác, theo quy định, lao động nữ được nghỉ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng. Thời gian này nếu đã được tính là thời gian thai sản và đã duyệt chi thì sẽ không được thanh toán chế độ khám thai.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất