Phùng Minh Hòa (hoaminh8998@gmail.com) hỏi: "Người thân của tôi đóng BHXH 25 năm và đến tháng 12-2019 sẽ tròn 60 tuổi. Trong đợt khám sức khỏe gần đây, ông ấy được chẩn đoán mắc bệnh ung thư vòm họng giai đoạn 2. Nay người thân của tôi muốn nghỉ việc và làm thủ tục hưởng chế độ BHXH một lần có được không?".

BHXH Việt Nam trả lời: Điều 60 Luật BHXH quy định các trường hợp đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHXH một lần gồm: Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng đóng BHXH chưa đủ 20 năm; sau một năm nghỉ việc nếu không đóng BHXH và có yêu cầu nhận trợ cấp BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH (theo Nghị quyết 93/2015/QH13); người đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ trướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn; các bệnh tật ngoài các bệnh trên có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự phục vụ được nhu cầu sinh hoạt, cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn (theo Thông tư 56/2017/TT-BYT); ra nước ngoài để định cư. Căn cứ quy định trên, người thân của anh Hòa đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần.