Không cho nghỉ hưu sớm 6 tháng, doanh nghiệp không sai

Tin mới

14/10/2009 15:00

(NLĐO)- Tôi muốn xin nghỉ việc trước khi nghỉ hưu 6 tháng, như vậy có được không? Nếu doanh nghiệp không giải quyết có đúng luật không? (Phan Thị Phượng)


Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc hàng ngày. Ảnh minh họa, nguồn www.tintucthuongmai.vn

Luật gia Lê Trúc Phương, Trung tâm WTO trả lời:

Luật không có quy định việc cho người lao động nghỉ việc trước khi nghỉ hưu 6 tháng. Vì vậy, việc giải quyết yêu cầu nghỉ việc 6 tháng trước khi nghỉ hưu của bạn phụ thuộc vào quy định riêng mang tính chất ưu đãi cho người lao động của từng doanh nghiệp. Nếu doanh nghiệp không có quy định cho người lao động nghỉ việc trước khi nghỉ hưu 6 tháng thì cũng không vi phạm pháp luật lao động.

Điều 123 Bộ Luật Lao động quy định "Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc hàng ngày hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn ngày, không trọn tuần theo quy định của Chính phủ".

Bạn đọc có thể gửi câu hỏi thắc mắc về pháp luật lao động theo địa chỉ: Chuyên mục “Tư vấn pháp luật lao động”, 14 Cách Mạng Tháng Tám Q.1 TPHCM hoặc e-mail: phapluatlaodong@nld.com.vn, congdoan@nld.com.vn.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN MỚI