Bé gái 8 tháng tuổi nguy kịch vì điều dưỡng tiêm nhầm thuốc uống

Tin mới

18/01/2018 17:59

(NLĐO)- Thay vì cho trẻ uống thuốc kaliclorit, điều dưỡng đã tiêm cho bé gái 8 tháng tuổi, khiến bé hôn mê, nguy kịch.

Chiều ngày 18-1, Bệnh viện đa khoa (BVĐK) Đông Anh (TP Hà Nội) đã công bố nguyên nhân khiến 1 bệnh nhân nhi 8 tháng tuổi nguy kịch. Bà Đinh Thị Hồng Hoa, Phó phòng tổ chức, BVĐK Đông Anh, cho biết nguyên nhân là do y tá Hoàng Thu Trang của Bv đã tiêm nhầm thuốc Kali đường uống vào tĩnh mạch của trẻ.

Bé gái 8 tháng tuổi nguy kịch vì điều dưỡng tiêm nhầm thuốc uống - Ảnh 1.

Bé Nguyễn Hoàng Tr. đang được điều trị

Trước đó, ngày 15-1, bé Nguyễn Hoàng Tr. vào BVĐK Đông Anh trong tình trạng sốt cao, nôn, tiêu chảy. Gia đình bệnh nhi cho biết trẻ đã uống kháng sinh Aumentin, và hạ sốt không đỡ, gia đình đưa vào viện. Tại thời điểm nhập viện, bệnh nhi được xác định là con đầu, đẻ thường, đủ tháng, chưa phát hiện bệnh lý gì đặc biệt, tỉnh táo, mệt nhiều, mắt khô trũng… rét run, nổi vân tím, hạch ngoại vi không sờ thấy, bụng mềm chướng nhẹ, gan lá lách ko to, họng viêm đỏ. Bệnh nhi được chẩn đoán tiêu chảy, viêm họng cấp theo dõi tim bẩm sinh, tiên lượng bệnh nặng, đã giải thích tình trạng cho gia đình.

Bệnh nhân đã được truyền dịch kháng sinh, hạ sốt, bù nước đường uống, theo dõi. Sau đó, trẻ tiếp tục chẩn đoán tiêu chảy cấp có mất nước, vẫn viêm họng cấp. Và được chỉ định truyền glucose, truyền tĩnh mạch, theo dõi sát toàn trạng, dấu hiệu mất nước, đồng thời, chỉ định kaliclorit 10%/5ml x 1ống, uống ½ ống/lần.

Tuy nhiên, đến 23 giờ 10 phút, sau khi điều dưỡng thực hiện y lệnh, bố bệnh nhân gọi bác sĩ khám lại. Lúc này, trẻ co cứng người, sốt nhẹ, môi da tím, thở nhanh… Thấy trẻ diễn biến bất thường, bác sĩ điều trị kiểm tra lại và phát hiện điều dưỡng Trang dùng Kali tiêm tĩnh mạch cho trẻ. Ngày sau đó, BV xử trí theo quy trình báo cáo y khoa sự cố nhầm lẫn đường dùng thuốc, đồng thời, mời hỗ trợ cấp cứu hồi sức tích cực, chẩn đoán tiêu chảy cấp mất nước, nhiễm khuẩn huyết, theo dõi ngộ độc kali; xử trí phác đồ cấp cứu, thải kali, theo dõi sát toàn trạng và chuyển viện cho bệnh nhân đêm cùng ngày.

Nói về sự cố này, bà Hoa thừa nhận có việc thực hiện sai quy trình chuyên môn trong sử dụng thuốc khi tiêm tĩnh mạch thay cho đường uống theo y lệnh. Hiện BV đã thành lập hội đồng chuyên môn xem xét việc thực hiện sai quy trình chuyên môn, hội đồng kỷ luật ra quyết định kỷ luật, đình chỉ công tác 30 ngày với điều dưỡng Hoàng Thu Trang. Rà soát lại việc thực hiện các quy trình quy chế, quản lý sự cố y khoa, quy định tránh nhầm lẫn thuốc… và báo cáo ngay sở y tế Hà Nội

Theo chị Trịnh Thanh H. - mẹ bé Tr., sau khi bị tiêm nhầm thuốc, bé lên cơn co giật, người cứng đờ, tim đã ngừng đập và các bác sĩ huy động nhiều người tập trung cấp cứu. "Lúc này tôi thấy bác sĩ nói lớn với nhân viên y tá rằng cho cháu uống thuốc Kali tại sao lại tiêm, tiêm để ngừng tim à, nghe xong tôi mới biết bác sĩ tiêm nhầm thuốc cho con tôi - chị Hải kể lại. Chị H. cho biết thêm, lúc này cháu vẫn trong tình trạng hôn mê, nguy kịch đến tính mạng

D.Thu
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

TIN MỚI