Cô giáo tử vong do sốc thuốc cản quang

Tin mới

05/10/2017 07:00

(NLĐO)- Sau khi Hội đồng chuyên môn Bệnh viện K kiểm thảo tử vong, rà soát các quy trình chuyên môn đã bước đầu xác định bệnh nhân Trần Thị L. 45 tuổi, quê Nghệ An, tử vong với chẩn đoán ban đầu là sốc phản vệ do thuốc cản quang tĩnh mạch.

Cô giáo tử vong do sốc thuốc cản quang - Ảnh 1.

Ảnh minh hoạ: Bệnh nhân đều phải tiêm thuốc cản quang trước khi chụp cắt lớp vi tính

Chiều 4-10, PGS-TS Lương Ngọc Khuê, Cục trưởng Cục quản lý Khám chữa bệnh, cùng đại diện Phòng Nghiệp vụ y dược, Phòng Quản lý chất lượng của Cục đã làm việc với Bệnh viện (BV) K Trung ương về trường hợp nữ bệnh nhân tử vong sau tiêm thuốc cản quang tại BV này. Theo PGS-TS Trần Văn Thuấn, Giám đốc BV Trung ương, sau khi đánh giá quy trình tiếp đón, chỉ định, cấp cứu điều trị, công tác tử thi, bước đầu xác định nguyên nhân khiến bệnh nhân Trần Thị L. 45 tuổi, giáo viên quê ở Nghệ An, tử vong là sốc phản vệ do thuốc cản quang tĩnh mạch.

Cho rằng ca tử vong đối với bệnh nhân Trần Thị L. là sự cố đáng tiếc và hy hữu, hiếm xảy ra tại Khoa Chẩn đoán Hình ảnh, PGS Khuê đã đề nghị BV K nghiêm túc rút kinh nghiệm, đồng thời rà soát lại tất cả các quy trình chuyên môn đối với bệnh nhân Trần Thị L. nói riêng và với tất cả bệnh nhân đang điều trị tại BV. Yêu cầu BV thực hiện nhanh công tác kiểm thảo tử vong và phối hợp chặt chẽ với  cơ quan pháp y thực hiện các công việc theo yêu cầu, đồng thời sớm gửi kết quả  báo cáo về Bộ Y tế. PGS Lương Ngọc Khuê cũng gửi lời chia buồn tới gia đình bệnh nhân Nguyễn Thị L. về sự cố đáng tiếc này.

Cô giáo tử vong do sốc thuốc cản quang - Ảnh 2.

Đại diện Bộ Y tế làm việc với BV K sau khi nhận được thông tin về sự cố hy hữu này

Trước đó, Cục Quản lý Khám chữa bệnh đã nhận được báo cáo nhanh của BV K về trường hợp tử vong của bệnh nhân  Trần Thị L. với chẩn đoán ban đầu là sốc phản vệ do thuốc cản quang tĩnh mạch trên bệnh nhân theo dõi ung thư cổ tử cung tái phát sau mổ 4 tháng tại BV Ung bướu Nghệ An.

Theo đó, sự việc xảy ra ngày 28-9, khi bệnh nhân Trần Thị L. đến BV K khám và chẩn đoán theo dõi ung thư cổ tử cung tái phát. Sáng 29-9, bệnh nhân được tiêm thuốc cản quang Ultravist 80ml và theo dõi. Sau đó, bệnh nhân đột ngột xuất hiện tức ngực, da đỏ, xung huyết, phù nề, khó thở, nhịp thở 26 lần/phút, huyết áp 80/60 mmHg... Chẩn đoán sốc phản vệ do thuốc cản quang/ Ung thư cổ tử cung đã phẫu thuật. Bệnh nhân được xử trí tại chỗ và vận chuyển sang Khoa Hồi sức cấp cứu.

Sau 5 giờ cấp cứu, bệnh nhân tỉnh, da đỡ đỏ, xung huyết, còn tức ngực. Đột ngột vào 8 giờ ngày 30-9, bệnh nhân xuất hiện khó thở nhiều, ho khạc đờm bọt hồng, tim nhanh. Các bác sĩ đã cấp cứu hô hấp nhưng bệnh nhân tử vong lúc 9 giờ 30 phút cùng ngày.  

Kh.Anh
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN MỚI