Táo bón do uống thuốc kháng sinh

Tin mới

01/06/2008 22:01

Trước đây tôi không bao giờ bị táo bón, nhưng kể từ khi nạo hút thai lưu 7 tuần trở về thì tôi đi cầu thường đau ở vùng hậu môn và ra máu. Tôi uống trà dây Cao Bằng thì tình trạng ra máu có đỡ hơn nhưng ngừng uống thì bị trở lại. Bác sĩ cho tôi hỏi tôi bị gì và cách điều trị như thế nào?

L.N.M (TPHCM)

- Thạc sĩ – bác sĩ Dương Phước Hưng, Trưởng Phòng Khám Hậu môn Bệnh viện Đại học Y Dược TPHCM, trả lời: Táo bón không phải là biến chứng của tình trạng nạo hút thai lưu. Sau nạo hút thai, các bác sĩ thường cho kháng sinh để ngăn ngừa nhiễm trùng. Thuốc kháng sinh có thể làm bệnh nhân bón hay tiêu chảy và hậu quả là làm đau hậu môn và chảy máu. Để được chẩn đoán chính xác hơn mức độ nặng nhẹ và để được điều trị, chị nên đến khám ở bác sĩ chuyên khoa hậu môn tại Bệnh viện Đại học Y Dược TPHCM.

 
Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN MỚI