Nguyễn Thành Trung (trungthanhnguyen5902@yahoo.com) hỏi: "Người lao động (NLĐ) làm công việc nặng nhọc, độc hại nhưng sau khi nghỉ hưu mới phát hiện bị bệnh nghề nghiệp (BNN) thì có được hưởng chế độ BNN không? Nếu có thì được hưởng những chế độ nào?".

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 5 Nghị định 88/2020/NĐ-CP quy định NLĐ khi đã nghỉ hưu nghi ngờ hoặc thấy có triệu chứng, dấu hiệu bị BNN do các nghề, công việc có nguy cơ bị BNN trước đó đã làm việc gây nên thì được chủ động đi khám phát hiện và giám định mức suy giảm khả năng lao động do mắc BNN để cơ quan BHXH giải quyết hưởng chế độ BNN. Khi được xác định mắc BNN, NLĐ được Quỹ BHXH về tai nạn lao động, BNN chi trả các chế độ gồm: Chi phí giám định thương tật, bệnh tật; trợ cấp một lần hoặc hằng tháng; trợ cấp phục vụ; hỗ trợ phương tiện trợ giúp sinh hoạt, dụng cụ chỉnh hình; dưỡng sức, phục hồi sức khỏe; trợ cấp khi NLĐ chết do BNN; đóng BHYT cho người nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm BNN hằng tháng. Bên cạnh đó, NLĐ còn được hỗ trợ 100% chi phí khám chữa BNN tính theo biểu giá khám BNN do bộ trưởng Bộ Y tế ban hành tại thời điểm NLĐ khám BNN sau khi đã được BHYT chi trả. Số lần hỗ trợ tối đa đối với mỗi NLĐ là 2 lần và trong 1 năm chỉ được nhận hỗ trợ 1 lần.