Vẫn còn thời hiệu

Tin mới

15/11/2017 22:48

Đỗ Thu Sương (Công ty Phước Sanh; quận 6, TP HCM) hỏi: "Ngày 11-3, công ty định xử lý kỷ luật tôi vì cho rằng tôi vi phạm nội quy lao động. Tuy nhiên, thời điểm đó tôi đang nuôi con nhỏ 8 tháng tuổi nên việc xử lý kỷ luật phải tạm hoãn. Đến giữa tháng 10-2017, công ty mới ra quyết định xử lý kỷ luật tôi với hình thức kéo dài thời gian nâng lương 6 tháng. Theo tôi biết, thời hiệu xử lý kỷ luật chỉ 6 tháng, như vậy công ty đã xử lý kỷ luật tôi khi đã hết thời hiệu?".

Ông Võ Đức Minh, giám đốc công ty, trả lời: Điều 124 Bộ Luật Lao động quy định thời hiệu xử lý kỷ luật lao động tối đa là 6 tháng kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm. Trường hợp vi phạm liên quan đến tài chính, tài sản, tiết lộ bí mật công nghệ, bí mật kinh doanh thì thời hiệu xử lý kỷ luật tối đa là 12 tháng. Do các vi phạm của chị Sương liên quan đến vấn đề tài chính nên thời hiệu xử lý kỷ luật là 12 tháng. Như vậy, quyết định xử lý kỷ luật của công ty đối với chị Sương vẫn trong thời gian luật định.

Vẫn còn thời hiệu - Ảnh 1.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN MỚI