Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Tin mới

22/12/2017 21:45

Nguyễn Minh Duyên (duyenminh78@yahoo.com.vn) hỏi: "Hơn 3 năm qua, tôi làm việc tại công ty và chưa hề vi phạm kỷ luật. Mới đây, dù hợp đồng lao động (HĐLĐ) của tôi còn thời hạn đến tháng 3-2018 nhưng công ty lại buộc tôi tự viết đơn xin nghỉ việc và dọa nếu không tự nghỉ sẽ bị sa thải, khi đó tôi sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Xin hỏi, nếu tôi không tự viết đơn và bị sa thải như lời công ty nói thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?".


Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp? - Ảnh 1.

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TPHCM, trả lời: Điều 9 Luật Việc làm quy định NLĐ đang đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện: Chấm dứt HĐLĐ (trừ các trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng); đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ xác định và không xác định thời hạn hoặc đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng. Căn cứ theo quy định trên, trường hợp chị Duyên buộc phải chấm dứt HĐLĐ do bị công ty sa thải, không phải đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật nên vẫn được hưởng BHTN theo quy định.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN MỚI