Có được chấm dứt hợp đồng với cán bộ Công đoàn?

Tin mới

07/12/2016 22:29

Nguyễn Trường (truongnguyenvan8406@yahoo.com) phản ánh: “Tôi là cán bộ Công đoàn (CĐ) không chuyên trách, ký HĐLĐ thời hạn 3 năm. Mới đây, công ty thông báo hợp đồng sắp hết hạn và sẽ không ký tiếp. Hiện nhiệm kỳ cán bộ CĐ của tôi vẫn còn, việc công ty chấm dứt HĐLĐ với tôi có vi phạm luật?”.

Có được chấm dứt hợp đồng với cán bộ Công đoàn?

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 192 Bộ Luật Lao động quy định khi NLĐ là cán bộ CĐ không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ CĐ mà hết hạn HĐLĐ thì được gia hạn đến hết nhiệm kỳ. Căn cứ quy định trên, khi hợp đồng của anh Trường hết hạn thì công ty phải gia hạn đến hết nhiệm kỳ CĐ, sau đó mới được chấm dứt HĐLĐ với anh.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

TIN MỚI