Có phải bồi thường chi phí đào tạo?

Tin mới

23/01/2018 03:29

Trần Thị Huy Thục (quận Gò Vấp, TP HCM) thắc mắc: "Sau khi vào công ty làm việc, tôi được cử đi đào tại Thái Lan 6 tháng.


 Khi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ), công ty yêu cầu tôi phải làm việc ít nhất 4 năm, nếu nghỉ việc trước thời gian đó, phải bồi thường chi phí đào tạo. Mới đây, tôi bị công ty sa thải vì nghỉ quá 20 ngày/năm và buộc phải bồi thường chi phí đào tạo. Công ty làm như vậy có đúng không?".

Có phải bồi thường chi phí đào tạo? - Ảnh 1.

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 43 Bộ Luật Lao động quy định khi người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật thì phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định. Ngoài quy định trên, hiện chưa có văn bản nào quy định hoặc hướng dẫn về việc hoàn trả chi phí đào tạo khi bị sa thải. Đối chiếu với trường hợp trên, chị Thục bị sa thải chứ không phải đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật nên không phải bồi thường chi phí đào tạo, trừ trường hợp có ký cam kết hoặc thỏa thuận khác.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN CÙNG MỤC
Sân chơi cho công nhân nhà máy

Sân chơi cho công nhân nhà máy

Chương trình gala "Xuân về trên nhà máy" do Trung tâm Hỗ trợ Thanh niên Công nhân (CN) TP HCM phối hợp cùng Trường ĐH Văn hóa TP HCM tổ chức đã diễn ra tối 21-1 tại KCX Linh Trung 1.

XEM
TIN MỚI