Được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Tin mới

06/12/2018 04:42

Cao Thành Châu (quận 9, TP HCM) hỏi: "Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được 30 tháng, bị công ty sa thải do nghỉ việc 5 ngày trong 1 tháng không có lý do. Vậy tôi có được hưởng BHXH không?".

Được hưởng trợ cấp thất nghiệp? - Ảnh 1.

Người lao động nhân trợ cấp thất nghiệp

Cục Việc làm, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời: Điều 9 Luật Việc làm quy định NLĐ đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây: Chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp: HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; HĐLĐ và hợp đồng làm việc xác định thời hạn; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp: HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

Căn cứ theo quy định trên, ông đã đóng BHTN được 30 tháng, nay công ty sa thải và đã chấm dứt HĐLĐ. Nếu có nhu cầu hưởng BHTN thì trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ, ông nộp hồ sơ cho trung tâm dịch vụ việc làm để được xem xét, giải quyết hưởng BHTN theo quy định.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

TIN MỚI