Phạm Minh Chánh (TP Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai) hỏi: "Theo kết quả giám định y khoa năm ngoái, tôi bị suy giảm 62% sức lao động. Đến năm 2020, tôi đủ tuổi để xin nghỉ hưu sớm do suy giảm khả năng lao động thì có cần phải đi giám định y khoa lại không?".

BHXH Việt Nam trả lời: Điều 14 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định biên bản giám định y khoa có giá trị đến khi có biên bản giám định liền kề sau đó với cùng nội dung và mục đích giám hộ. Như vậy, khi đủ điều kiện về tuổi đời để hưởng lương hưu do suy giảm khả năng lao động, ông Chánh không cần phải thực hiện giám định lại mức suy giảm khả năng lao động, trừ trường hợp ông tự đi giám định và có kết quả giám định lần sau khác lần trước.