Hỏi: Phạm Hồng Minh (TP Thủ Đức, TP HCM) hỏi: "Người lao động là viên chức làm việc tại cơ quan hành chính sự nghiệp, thuê nhà trọ có được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà theo Quyết định 08/2022/QĐ-TTg?"

Trả lời: Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 1 Quyết định 08/2022/QĐ-TTg quy định người lao động có quan hệ lao động, đang ở thuê, ở trọ, được hưởng hỗ trợ tiền thuê nhà nếu làm việc trong các khu vực: KCN-KCX được thành lập theo điều kiện, trình tự và thủ tục quy định tại Nghị định số 82/2018/NĐ-CP; khu vực kinh tế trọng điểm, gồm: khu kinh tế được thành lập theo điều kiện, trình tự và thủ tục quy định tại Nghị định số 82/2018/NĐ-CP và 24 tỉnh, thành trực thuộc trung ương thuộc 4 vùng kinh tế trọng điểm được quy hoạch, thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ (gồm các tỉnh, thành: Hà Nội, Hải Phòng, Quảng Ninh, Hải Dương, Hưng Yên, Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Thừa Thiên - Huế, Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, TP HCM, Bình Phước, Tây Ninh, Bình Dương, Đồng Nai, Bà Rịa - Vũng Tàu, Long An, Tiền Giang, Cần Thơ, Cà Mau, An Giang và Kiên Giang).

Mặt khác, tại khoản 1 điều 3 quyết định này có giải thích rõ người sử dụng lao động là doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh có thuê mướn, sử dụng lao động làm việc theo thỏa thuận. Như vậy, viên chức làm việc trong cơ quan hành chính sự nghiệp, có thuê nhà trọ không thuộc đối tượng hỗ trợ.