Đóng BHXH đúng quy định

Tin mới

10/04/2019 22:18

Nguyễn Thúy Vy (vynguyen1980aa@gmail.com) hỏi: "Tôi đang làm việc cho một công ty nước ngoài với mức lương theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) là hơn 70 triệu đồng/tháng. Thế nhưng mới đây, tôi phát hiện công ty chỉ đóng BHXH cho tôi với mức lương 27,8 triệu đồng. Khi tôi thắc mắc thì nhân viên phụ trách BHXH trả lời làm đúng luật. Xin hỏi, mức lương công ty đóng BHXH cho tôi như vậy có hợp lý không?".

Đóng BHXH đúng quy định - Ảnh 1.

Ảnh minh họa

BHXH TP HCM trả lời: Điều 89 Luật BHXH quy định đối với người lao động (NLĐ) đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động (NSDLĐ) quyết định thì tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động. Bên cạnh đó, từ ngày 1-1-2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH của NLĐ là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động. Mặt khác, tại khoản 3 điều này cũng quy định trường hợp tiền lương tháng của NLĐ cao hơn 20 lần mức lương cơ sở thì mức đóng BHXH sẽ bằng 20 lần mức lương cơ sở. Như vậy, với mức lương cơ sở hiện tại là 1,39 triệu đồng/tháng thì mức đóng BHXH 27,8 triệu đồng là phù hợp quy định pháp luật.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

TIN MỚI