Nghỉ giữa giờ lúc làm đêm được tính thời gian làm việc

Tin mới

08/12/2018 05:00

Hoàng Thiên Ngân (tỉnh Long An) hỏi: "Công ty tôi áp dụng chế độ 2 ca làm việc nhưng lại chia nhỏ thời gian nghỉ và không tính vào thời gian làm việc. Theo đó, ca làm việc ban đêm bắt đầu từ 20 giờ đến 5 giờ hôm sau, trong đó thời gian nghỉ được chia làm 3 lần. Toàn bộ thời gian nghỉ này không tính vào thời gian làm việc. Vậy công ty quy định như nêu trên là đúng hay sai?".

Nghỉ giữa giờ lúc làm đêm được tính thời gian làm việc - Ảnh 1.

Ảnh minh họa

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời: Điều 105 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định "Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng hôm sau". Theo khoản 2 điều 108 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định "Trường hợp làm việc ban đêm thì NLĐ được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc". Theo nội dung NLĐ nêu thì công ty tổ chức làm việc vào khung giờ làm việc ban đêm nên NLĐ được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút và tính vào giờ làm việc.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

TIN MỚI