Tính tiền lương làm việc ngoài giờ

Tin mới

06/09/2018 05:45

Đỗ Ngọc Hà (hado200812@gmail.com) hỏi: "Theo hợp đồng lao động, thu nhập của tôi gồm các khoản lương cơ bản, phụ cấp cấp bậc, phụ cấp chức vụ, trợ cấp đi lại và chuyên cần. Tuy nhiên, khi tính tiền lương tăng ca, công ty chỉ căn cứ vào lương cơ bản và phụ cấp cấp bậc. Xin hỏi cách tính lương tăng ca của công ty có đúng quy định pháp luật?".


Tính tiền lương làm việc ngoài giờ - Ảnh 1.

Ảnh minh họa

Ông Trần Văn Triều, Giám đốc Trung tâm Tư vấn pháp luật LĐLĐ TP HCM, trả lời: Điều 6 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH quy định tiền lương làm thêm giờ của NLĐ hưởng lương theo thời gian sẽ được tính bằng tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường nhân với mức ít nhất 150% hoặc 200% hoặc 300% (tùy thuộc thời điểm làm thêm là ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần hay lễ, Tết) nhân với số giờ làm thêm. Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường (được sửa đổi theo điểm c khoản 4 điều 14 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH) được xác định trên cơ sở tiền lương thực trả theo công việc đang làm của tháng mà NLĐ làm thêm giờ chia cho số giờ thực tế làm việc trong tháng (không quá 208 giờ đối với công việc có điều kiện lao động, môi trường lao động bình thường và không kể số giờ làm thêm). Trường hợp trả lương theo ngày hoặc theo tuần thì tiền lương giờ thực trả được xác định trên cơ sở tiền lương thực trả của ngày hoặc tuần làm việc đó (trừ tiền lương làm thêm giờ, tiền lương trả thêm khi làm việc vào ban đêm) chia cho số giờ thực tế làm việc trong ngày hoặc trong tuần (không quá 8 giờ/ngày và không kể số giờ làm thêm). Tiền lương giờ thực trả nêu trên không bao gồm tiền lương làm thêm giờ, tiền lương trả thêm khi làm việc vào ban đêm, tiền lương của ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương; tiền thưởng theo quy định của Bộ Luật Lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ… Như vậy, các khoản căn cứ tính tiền lương tăng ca của chị Hà gồm: lương cơ bản, phụ cấp chức vụ và phụ cấp cấp bậc. Do vậy, cách tính của công ty là chưa đúng.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

TIN MỚI