Có được xử lý kỷ luật?

Tin mới

05/04/2017 21:48

Hứa Văn Thanh (thanhvanhua79@yahoo.com.vn) thắc mắc: “HĐLĐ của tôi do trưởng phòng nhân sự nhận ủy quyền của giám đốc ký kết. Mới đây, cuộc họp xử lý kỷ luật tôi cũng do người này chủ trì, sau đó ra quyết định xử lý tôi ở mức khiển trách. Xin hỏi người được ủy quyền ký HĐLĐ có thẩm quyền ký quyết định xử lý kỷ luật lao động không?”.

Luật sư Nguyễn Văn Phúc, Đoàn Luật sư TP HCM, trả lời: Điều 30 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định: Người được ủy quyền giao kết HĐLĐ chỉ có thẩm quyền xử lý kỷ luật lao động theo hình thức khiển trách. Như vậy, trưởng phòng nhân sự công ty ông Thanh ra quyết định xử lý kỷ luật ông mức khiển trách là phù hợp với quy định pháp luật.

Bình luận

Đăng nhập với tài khoản:

Đăng nhập để ý kiến của bạn xuất bản nhanh hơn
 
 

Hoặc nhập thông tin của bạn

Mới nhất Hay nhất
TIN MỚI